Ông Đặng Văn Tỷ, ấp Tân Hậu A2, xã Tân An, cho biết. “Trạm khuyến nông cùa thị xã Tân Châu kết hợp với Hội nông dân của xã vận động bà con nông dân thống nhất trồng 30 công, nhưng mà giống phía bên công ty hỗ trợ 50%, còn phân, thuốc sâu hỗ trợ là 30%; xuống giống làm thì đậu cũng phát triển tốt, theo đánh giá của bà con có lợi nhuận cao”.
Hiện tại, các hộ trồng đậu bắp Nhật ở xã Tân An bước vào vụ thu hoạch rộ, với giá bán cho Công ty 10.000 đồng/kg đậu bắp loại 1. Với giá bán này, sau khi trừ chi phí, nông dân thu lợi nhuận khả quan, so với các loại rau màu khác. “Trồng 2 công, lợi nhuận nó mần cũng có ăn, so với cây trồng khác nó cũng dễ mần hơn; hài lòng chủ trương này người ta mần cũng mừng đó, cũng im, tiếp tục làm nữa, làm thấy có ăn người ta cũng muốn làm nữa” - Chị Trần Thị Giàu, ấp Tân Hậu A2, xã Tân An vui, vẻ cho biết.
Tin, ảnh Thùy Trang