Tại lễ giỗ, các đại biểu đã cùng nhau ôn lại tiểu sử vẻ vang của cụ và dâng hương tưởng niệm nhà chí sĩ Nguyễn Quang Diêu. Cụ Nguyễn Quang Diêu sinh năm 1880, người thôn Tân Thuận, quận Cao Lãnh, tỉnh Sa Đéc (nay thuộc xã Tân Thuận Tây, TP. Cao Lãnh). Ngày 15/5 năm Bính Tý (1936), cụ bị bệnh qua đời được an táng tại làng Vĩnh Hòa (năm 1989 được cải táng về quê nhà).
Với tư chất thông minh, bản tính trung thực, nhiệt huyết với cách mạng cụ đã dâng trọn tuổi thanh xuân và cả cuộc đời cho sự nghiệp đấu tranh, giải phóng đất nước và để lại nhiều tác phẩm trong văn học yêu nước cận đại Việt Nam.
Để giáo dục truyền thống cách mạng, truyền thống hiếu học, tháng 4/2015, Ban giám hiệu nhà Trường đã xây dựng tượng tại khuôn viên trường và định kỳ hàng năm tổ chức lễ giỗ, nhằm tưởng nhớ công lao của nhà chí sĩ Nguyễn Quang Diêu giàu lòng yêu nước, một nhân cách cao đẹp; thực hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc; khơi gợi lòng yêu nước, tinh thần học tập sáng tạo trong thế hệ trẻ hiện nay.
Cũng nhân dịp này, Ban giám hiệu trường THPT Nguyễn Quang Diêu đã khen thưởng cho học sinh viết thư Tri ân cha mẹ, thầy cô giáo xuất sắc nhất, năm học 2023 – 2024; trao thưởng cho học sinh đạt tổng điểm tốt nghiệp và tổng điểm các khối thi cao nhất trong kỳ thi thử tốt nghiệp THPT năm 2024.
Tin, ảnh Thùy Trang