Theo đó các hạng mục được thi công năm 2018 và đã đưa vào sử dụng đáp ứng nhu cầu hoạt động, gồm: Thay mới toàn bộ mái ngói; Cải tạo sơn lại các cột tròn chính điện và khu nhà bếp; Cải tạo hàng rào; xây dựng bổ sung mái che 2 bên hông; Xây dựng mới mái che sân đình; Xây mới nhà vệ sinh; Loát gạch vỉa hè bổ sung sân Tây môn và Đông môn trước đình với tổng kinh phí thực hiện hơn 900 triệu đồng từ nguồn ngân sách tỉnh và Ban quản trị Đình; đoàn đánh giá 7 hạng mục được cải tạo, sửa chữa Đình Cựu Vĩnh Xuyên đúng như thiết kế. Qua khảo sát nhằm giúp ngành chức năng tiếp tục xây dựng kế hoạch bảo quản.