Tại buổi truyền thông, hơn 30 cụ cao tuổi và gia đình có người cao tuổi trên địa bàn thị xã được nghe bác sĩ Nguyễn Phước Lộc, phó Giám đốc Trung tâm y tế thị xã tuyên truyền, phổ biến những kiến thức về lợi ích của việc chăm sóc sức khỏe người cao tuổi; những bệnh thường gặp ở người cao tuổi; cách chăm sóc sức khỏe cho người cao tuổi. Một số bệnh thường gặp ở người cao tuổi, như bệnh mãn tính về huyết áp, tim mạch, tiểu đường, hen phế quản, viêm khớp; những bệnh về da ở người cao tuổi như viêm loét da, bệnh Eczema của người già. Thông tin về nguyên nhân, cách phòng và điều trị bệnh. Hướng dẫn chế độ dinh dưỡng, vận động hợp lý và việc giữ gìn vệ sinh thân thể. Bên cạnh, cũng nêu lên một số tác dụng của thuốc đối với các trường hợp tự ý sử dụng thuốc không có sự hướng dẫn của ngành chuyên môn.
Với mục tiêu chăm sóc sức khỏe cho người cao tuổi là trách nhiệm của mỗi cá nhân, gia đình và toàn xã hội, giúp người cao tuổi được tiếp cận dịch vụ chăm sóc sức khỏe ban đầu cho người cao tuổi tại cộng đồng. Chăm sóc sức khỏe cho người cao tuổi để tuổi già luôn sống vui, sống có ích, tự chủ cả về mặt thể chất và tinh thần, từ đó góp phần nâng cao chất lượng cuộc sống và tuổi thọ trung bình của người Việt./.
Tin, ảnh Hạnh Phúc