Tượng phật Quan Thế Âm được xây dựng trên khu đất có diện tích 61m2; có chiều cao 19,2m phần chân, phần đế lục giác và đài sen cao 8,1m. Tổng chiều cao tượng là 27,3m. Việc xây dựng hoàn thiện tượng phật Quan Thế Âm là nơi để phật tử chiêm bái, qua đó lưu truyền nét văn hóa tín ngưỡng Phật giáo của dân tộc Việt Nam.
Tại cuộc họp các thành viên Hội đồng nghệ thuật đã đóng góp ý kiến về kiến trúc đảm bảo tính thẫm mỹ theo mẫu tượng, những quy định về quy hoạch xây dựng, quy chuẩn và tiêu chuẩn xây dựng tượng phật.
Kết luận cuộc họp, bà Trần thị Hòa Bình, Phó Chủ tịch UBND thị xã đánh giá cao những ý kiến đóng góp của các thành viên Hội đồng nghệ thuật. Đồng thời đề nghị phòng Văn hóa và Thông tin thị xã hướng dẫn chủ đầu tư các thủ tục, hồ sơ về quy hoạch xây dựng, yêu cầu chủ đầu tư trong quá trình xây dựng cần báo cáo Hội đồng nghệ thuật lấy ý kiến đóng góp đảm bảo tượng phật được hoàn thành theo đúng tiến độ./.
Minh Luân