Đoàn tiến hành kiểm tra giấy phép kinh doanh, giấy công bố chất lượng sản phẩm; giấy khám sức khỏe và giấy chứng nhận kiến thức vệ sinh an toàn thực phẩm của công nhân trực tiếp sản xuất, đối với 02 cơ sở sản xuất, kinh doanh trà và cà phê trên địa bàn thị xã. Đồng thời lồng ghép công tác tuyên truyền giáo dục để nâng cao nhận thức về an toàn vệ sinh thực phẩm cho các chủ cơ sở và người dân. Tại những nơi kiểm tra, các cơ sở cơ bản đáp ứng được các quy định về an toàn vệ sinh thực phẩm như: nguồn gốc xuất xứ, nơi kinh doanh sản xuất đảm bảo các tiêu chí quy định; các sản phẩm được dán tem đầy đủ; trang thiết bị, máy móc phục vụ sản xuất, chế biến sạch sẽ, vệ sinh; khu vực kinh doanh sạch sẽ. Đoàn cũng tiến hành nhắc nhở một số cơ sở cần bổ sung các biểu mẫu theo quy định.
Thông qua việc kiểm tra để ngăn chặn kịp thời việc sản xuất, kinh doanh thực phẩm giả, kém chất lượng; đồng thời đảm bảo phát triển và cạnh tranh lành mạnh giữa các cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh, xuất nhập khẩu thực phẩm.
Song song với công tác kiểm tra, tuyên truyền phổ biến các quy định của pháp luật về an toàn thực phẩm, cũng như các kiến thức trong lựa chọn, bảo quản, chế biến và tiêu dùng thực phẩm đến người dân. Qua đó, nhằm hạn chế tối đa các vụ ngộ độc thực phẩm xảy ra trong dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn và mùa Lễ hội Xuân năm 2024./.
Minh Luân