Với chủ đề “Bảo hiểm xã hội - An tâm cho mọi gia đình”, ngành BHXH cũng đề ra những nhiệm vụ trọng tâm như tiếp tục phối hợp các ngành, UBND các xã phường đổi mới, nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác truyền thông chính sách BHXH, BHYT đến người dân. Tổ chức các hoạt động ra quân, truyền thông trực tiếp, phát tờ gấp, tờ rơi..., để người dân tiếp cận tốt nhất các thông tin về chính sách BHXH, BHYT… Sau lễ phát động, BHXH thị xã đến 15 điểm tuyên truyền trực tiếp về những chính sách BHXH, BHYT; giải đáp những khó khăn, vướng mắt của người dân trong việc tham gia BHXH, BHYT; hướng dẫn người dân cài đặt, sử dụng ứng dụng VssID-BHXH số; tích hợp thẻ BHYT vào căn cước công dân gắn chíp, để tạo thuận lợi khi tham gia khám, chữa bệnh bằng BHYT…
Tính trong tháng 04/2024, toàn thị xã có hơn 5.000 người tham gia BHXH, trong đó gần 1.000 người tham gia BHXH tự nguyện. Tỷ lệ độ bao phủ BHYT trên địa bàn thị xã là hơn 123.000 người đạt 87,37% so với dân số. Thông qua các hoạt động hưởng ứng Tháng vận động, triển khai bảo hiểm xã hội toàn dân tạo điều kiện người dân được tiếp cận các chính sách BHXH, BHYT; qua đó nâng cao nhận thức của người dân về những giá trị và lợi ích mà BHXH, BHYT đem lại cho người tham gia./.
Tin, ảnh Hạnh Phúc
07/03/2021
09/03/2021