Tại cuộc họp, thông qua báo cáo thẩm tra hồ sơ và kết quả thực hiện các tiêu chí Nông thôn mới của xã Phú Lộc và kết quả thực hiện các tiêu chí Nông thôn mới nâng cao của xã Phú Vĩnh năm 2023. Theo đó, đến nay, hai địa phương đã thực hiện hoàn thành 19/19 tiêu chí. Trong quá trình thực hiện với phương châm “Nhân dân là chủ thể và là đối tượng thụ hưởng”, hai địa phương đã phát huy vai trò của Nhân dân trong tham gia xây dựng NTM và NTM nâng cao, đồng loạt ra quân thực hiện các công trình, phần việc như xây dựng hệ thống giao thông nội đồng; xây dựng, cải tạo cảnh quan môi trường xanh - sạch - đẹp và phát triển sản xuất, kinh tế nâng cao thu nhập cho hộ gia đình. Thu nhập bình quân đầu người khu vực nông thôn của xã Phú Lộc hơn 56 triệu đồng và thu nhập bình quân đầu người xã Phú Vĩnh hơn 68 triệu đồng, tăng hơn 30 triệu đồng so với năm 2017.
Đồng thời, UB MTTQ VN thị xã thông qua Báo cáo kết quả lấy ý kiến về sự hài lòng của người dân trên địa bàn xã đối với việc công nhận xã Phú Lộc đạt chuẩn nông thôn mới và xã Phú Vĩnh đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao.
Qua đó, đại diện lãnh đạo các ngành cũng đã thảo luận liên quan đến các tiêu chí về hộ nghèo, môi trường… và thống nhất với kết quả báo cáo thẩm tra hồ sơ và thực hiện các tiêu chí xây dựng Nông thôn mới xã Phú Lộc và Nông thôn mới nâng cao xã Phú Vĩnh.
Các thành viên Ban chỉ đạo đã biểu quyết, 100% thống nhất đề nghị công nhận xã Phú Lộc đạt chuẩn xã Nông thôn mới và xã Phú Vĩnh đạt chuẩn Nông thôn mới nâng cao năm 2023.
Tin, ảnh Huyền Thoại
07/03/2021
09/03/2021