Theo báo cáo tổng kết công tác PCGD-XMC cho người dân đồng bào dân tộc Chăm trên địa bàn xã Châu Phong, cụ thể: Năm 2023 đã thực hiện PCGD-XMC cho tổng số dân trong độ tuổi từ 15 – 60 tuổi kết quả xóa mù chữ đạt mức độ 2 (17.136/19.026) đạt tỷ lệ 90,07%. Tỷ lệ người dân tộc thiểu số (15 – 60 tuổi) không biết chữ 436/3.478 chiếm tỷ lệ 12,54%. Thời gian triển khai thực hiện lớp xóa mù chữ cho người dân đồng bào dân tộc Chăm trên địa bàn khai giảng lớp 24/7/2023 và kết thúc 27/12/2023. Tính đến thời điểm hiện tại chỉ tiêu giao 35, địa phương đã huy động 45 học viên/3 lớp và được công nhận 45, vượt chỉ tiêu giao trên 28%.
Phát biểu tại hội nghị ông Nguyễn Văn To, phó Chủ tịch UBND xã – Trưởng ban chỉ đạo PCGD- XMC xã Châu Phong đã ghi nhận biểu dương sự cố gắng của đội ngũ giáo viên trực tiêp giảng dạy, đánh giá cao sự nổ lực của học viên và sự phối hợp hỗ trợ của các ngành có liên quan, đã góp phần mang lại kết quả tích cực lớp học kỳ 1 năm 2023 với 100% các học viên điều đạt yêu cầu biết đọc, biết viết và biết làm các phép tính cơ bản, đạt các tiêu chí đã đề ra. Đồng thời, cũng thông tin về công tác triển khai thực hiện mở lớp kỳ 2 theo đề án năm 2024.
Dịp này, có 05 học viên được biểu dương khen thưởng có thành tích tốt trong quá trình học tập. Bên cạnh, các học viên còn được nhận phần quà gồm 10kg gạo, 1 thùng mì và nhu yếu phẩm, từ mạnh thường quân Shop Diễm ở thành phố Long Xuyên và cơ sở Muối tôm Như Ý phường Long Thạnh./.
Thực hiện Ngọc Bích